02 218 4756

Struggling to Understand Plagiarism

Case Two: การพยายามทำความเข้าใจการลักลอกข้อมูล (Struggling to Understand Plagiarism)  ที่มา: https://ori.hhs.gov/case-one-were-these-slides-falsified  Pamela เป็นนักพันธุศาสตร์ ณ มหาวิทยาลัยชั้นนำด้านการวิจัยแห่งหนึ่ง...

read more

Getting a Fair Shake?

Getting a Fair Shake? ที่มา: https://ori.hhs.gov/case-two-getting-fair-shake Gail เป็นผู้ช่วยศาสตราจารย์เป็นผู้เชี่ยวชาญในอันดับต้นๆ ในสาขาวิชาชีพของเธอ เธอรู้วิธีในการเขียนและส่งข้อเสนอเพื่อขอทุนวิจัย...

read more

Data Sharing Fever

ปัญหาเรื่องการแชร์ข้อมูล (Data Sharing Fever) มา; https://ori.hhs.gov/case-two-data-sharing-fever Mary ชื่นชอบงานวิจัยที่ได้รับทุนจาก NIH ของอาจารย์ที่ปรึกษาของเธอมาก  ซึ่งที่ปรึกษาของเธอ  Henryk...

read more

I Really Can’t Acquire Important Data?

ฉันไม่สามารถได้มาซึ่งข้อมูลที่สำคัญจริงๆ หรือ (I Really Can’t Acquire Important Data?) ที่มา https://ori.hhs.gov/case-three-i-really-can%E2%80%99t-acquire-important-data  John เป็นศาสตราจารย์ที่ทำงานวิจัยด้านสังคมวิทยา...

read more

It Slipped My Mind…

It Slipped My Mind… ที่มา: https://ori.hhs.gov/case-three-it-slipped-my-mind%E2%80%A6   William เป็นศาสตราจารย์ด้านหทัยวิทยา ซึ่งได้ศึกษาวิจัยและค้นพบว่า ยา Dilox ซึ่งถูกใช้เพื่อรักษาโรคเสื่อมสมรรถภาพทางเพศ เป็นยาที่มีประสิทธิผลในการลดระดับคอเรสเตอรอล...

read more

Haven’t I Seen that Protocol Before?

Case Three: ไม่เคยเห็นโครงร่างงานวิจัยนี้มาก่อนหรือ?   (Haven’t I Seen that Protocol Before?)   ที่มา: https://ori.hhs.gov/case-one-were-these-slides-falsified   หลังจากช่วงการเป็นแพทย์ฝึกหัด  Miguel จึงตัดสินใจเข้าไปทำงานวิจัย...

read more

Getting Scooped by a Reviewer

Getting Scooped by a Reviewer ที่มา: https://ori.hhs.gov/case-three-getting-scooped-reviewer   Olga เป็นนักวิจัยรุ่นเยาว์ที่มีผลงานวิจัยจำนวนมากในสาขาเชี่ยวชาญเฉพาะด้าน ณ มหาลัยเล็กๆ แห่งหนึ่ง เธอสร้างผลงานจำนวนมากเพื่อหวังว่าจะได้นำไปขอตำแหน่งทางวิชาการในอนาคต...

read more

Were These Slides Falsified?

Case One: Were These Slides Falsified?   ที่มา: https://ori.hhs.gov/case-one-were-these-slides-falsified   Helen ซึ่งเป็นศาสตราจารย์ด้านชีววิทยาของเซลล์ เธอเป็นผู้ดูแล Julie ซึ่งมีปัญหาด้านสุขภาพและครอบครัวจึงได้พักการเรียน และเข้ามาทำงานในแล็บของเธอในฐานะ Lab...

read more

Creating a Public Archive of Sensitive Data

การสร้างคลังเก็บข้อมูลที่มีความอ่อนไหว (Creating a Public Archive of Sensitive Data) ที่มา : https://ori.hhs.gov/case-one-creating-public-archive-sensitive-data   Frances เป็นนักวิจัยที่กำลังศึกษาเกี่ยวกับกลไกการเกิดมะเร็ง...

read more

Age-Old Conflicts

ที่มา: https://ori.hhs.gov/case-one-age-old-conflicts   Bobby Bill เป็นนักศึกษาในระดับบัณฑิตศึกษา ซึ่งทำงานในแลบของนักวิจัยที่เป็นคนแรกที่ประสบความสำเร็จในการพิสูจน์เกี่ยวกับ ยีนส์ที่ทำให้อายุยืน (c. elegans) จึงทำให้ Bobby Bill...

read more